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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
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HOTUBA YA KATIBU MKUU KIONGOZI MHE. BALOZI HUSSEIN A. 

KATTANGA KATIKA SEMINA MAALUM NA MAKATIBU WAKUU YA 

KUJADILI UMUHIMU NA MCHANGO WA BIMA KATIKA UCHUMI WA 

NCHI –INAYOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA KAMBARAGE WA WIZARA 
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1. Ndugu Makatibu Wakuu, Naibu Makatibu Wakuu, kutoka Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar, 

2. Kamishna wa Bima, 

3. Wakurugenzi wote wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Nchini, 

4. Washiriki wa Semina na Wageni waalikwa wote; 

 
Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

1. Napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu, Mwingi wa 

Rehma kwa kutuwezesha kufika hapa tukiwa na afya njema na kutupa nafasi 

ya kukusanyika mahali hapa katika semina maalum na adhimu cha Makatibu 

Wakuu na Kamishna wa Bima. 

 

2. Kwa namna ya kipekee napenda kuwashukuru na kuwapongeza viongozi wa 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania, kwanza kwa kuona umuhimu wa 

kufanyika kwa semina hii, lakini pili kuhakikisha wanaishauri serikali kuhusu 

kuhakikisha shughuli za wananchi kijamii na kiuchumi zinakingwa na sekta 

ya Bima.   Jitihada hizi zina malengo ya kuhakikisha ustawi endelevu wa 

uchumi kwa mustakabali bora wa wananchi wetu na vizazi vyetu vijavyo.  

 

Ndugu Makatibu Wakuu, 

3. Sekta ya Bima ni moja ya sekta muhimu sana katika uchumi wa nchi, ni sehemu 

muhimu ya Sekta ya Fedha ambayo inalinda mustakabali wa biashara na 

uchumi kwa ujumla. Uchumi imara hutegemea sekta ya fedha iliyo Madhubuti 

na yenye udhibiti makini ili kuilinda nchi dhidi ya majanga ya kifedha. 

 

Watu wengi hudhani kuwa majukumu ya Sekta ya Bima huishia katika kutoa 

ulinzi dhidi ya masuala ya kifedha, kupoteza mali au uwezo wa kupata mapato 

na mengineyo mengi. Ingawa hayo yote ni muhimu na sahihi, sekta ya Bima 

ina mchango mkubwa katika ukuaji na maendeleo ya uchumi wa kisasa. 

Maeneo hayo ni Pamoja na ulinzi/usalama wa sekta ya fedha, utulivu wa 
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kiuchumi/kifedha ikiwa ni Pamoja na kulinda mitaji na kuleta maendeleo. 

Makampuni ya Bima miongoni mwa wawekezaji wakubwa duniani. 

 

Kimsingi, Sekta ya Bima inapaswa kuchangia kwa kiasi kikubwa katika ukuaji 

wa uchumi wa taifa letu kwa kutoa utulivu katika utendaji wa Biashara na 

kuzalisha rasilimali fedha za muda mrefu kwa ajili ya miradi mbalimbali. 

Aidha, Sekta ya Bima inapaswa kushiriki kikamilifu katika uwekezaji, 

kupunguza hasara, uthabiti wa kifedha na kukuza shughuli za biashara kwa 

maendeleo endelevu. 

 

4. Serikali ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania inatambua hayo na imedhamiria kuleta maendeleo kwa wananchi 

kwa kufanya mageuzi makubwa katika sekta zote za uchumi nchini. Serikali 

ina dhamira ya dhati ya kukuza uchumi na kuleta maendeleo ya wananchi 

wake, kwa kuvutia wawekezaji na kupunguza urasimu katika taratibu za 

uwekezaji. Katika kutekeleza azma hiyo, shughuli nyingi za kiuchumi na 

kijamii zinazoendelea nchini zitahitaji sekta ya Bima iliyo imara ili kuhakikisha 

maendeleo yetu ya kiuchumi yanalindwa.  

 

5. Ili kutoa msukumo katika kukuza uchumi, Serikali imekua ikiandaa Sera, 

Sheria, kanuni, maelekezo na mipango mbalimbali inayoweka misingi 

madhubuti kwa ajili ya maendeleo ya wananchi na Taifa kwa ujumla ikiwa ni 

pamoja na sekta ya Bima. Kwa mujibu wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi Sura 

ya Pili, kipengele cha 20(b); 37(h na i) na 83(e) Serikali imepewa jukumu la 

kuimarisha huduma za Bima, kuweka misingi imara itakayowezesha kukua 

kwa huduma za Bima nchini na kuimarisha mifumo ya upatikanaji wa Bima 

wa wananchi wengi ikiwa ni pamoja na Bima ya afya kwa wote. Aidha, 

Mheshimiwa Rais kupitia hotoba aliyoitoa wakati akilihutubia Bunge la 12 

mwezi April, 2021 aliekeleza kwamba suala la Bima ya kilimo na Bima ya afya 

kwa wote liangaliwe kwa karibu zaidi.  
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Ndugu Makatibu Wakuu, 

6. Vilevile, kupitia Sheria mbalimbali, Serikali imekuwa ikijenga utaratibu wa 

matumizi ya Bima katika Uchumi. Sheria ya Bima na Sheria ya Usalama 

Barabarani, Mwaka 2017, Serikali kupitia Sheria No. 7 ya Marekebisho ya 

Sheria mbalimbali ilianisha maeneo yafuatayo katika kuhakikisha shughuli 

zote za uchumi zinakingwa na Bima. Maeneo hayo ni; 

a. Sheria ya Madini SURA. 123.  

Kupitia mabadiliko hayo, Vifungu Namba 102, Kifungu kidogo cha 4a na 106 

Kifungu kidogo cha 2e, vimeelekeza kutumika kwa huduma za Bima kutoka 

kampuni za ndani katika shughuli tajwa za madini ili kukidhi matakwa ya 

leseni. 

b. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira SURA. 191. 

Sheria kupitia kifungu Na. 109 kifungu kidogo cha 2c, imetoa uwezekano wa 

kutumia huduma za Bima ili kukinga watu dhidi ya majanga na kupunguza 

athari kipindi majanga yanapoweza kutokea.  

c. Sheria ya Bima SURA 394. 

Mabadiliko ya Sheria hii yaligusa vifungu vitatu, lakini kutokana na umuhimu 

wa kikao kazi hiki naomba niwakumbushe kidogo Kifungu Na. 133, Kifungu 

kidogo cha (1-3) kinachotaka majanga yote yanayotokana na shughuli za 

uchumi nchini kukatiwa Bima na kampuni za Bima zilizosajiliwa nchini. Pia, 

bidhaa zote zinazoingizwa nchini kwa njia ya maji, anga na nchi kavu ikiwa 

zitahitaji Bima lazima iwe imekatwa kupitia kampuni za Bima zilizo na usajili 

nchini.   

 

Aidha, hivi karibuni Serikali kupitia Sheria ya Fedha Na. 05 ya Mwaka 2022 

imeainisha maeneo muhimu manne ili kuongeza wigo wa Bima za lazima 

(mandatory insurance) kwa kujumuisha masoko ya umma, majengo ya 

biashara, bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje, vyombo vya baharini na 

vivuko. Hatua ambayo inalenga kuimarisha ushirikishwaji wa kifedha 

(financial inclusion) na kuongeza matumizi ya Bima nchini. 
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Ni Imani yangu kuwa mabadiliko haya ya sheria yatachochea ukuaji wa soko 

la ndani la Bima kwani pamoja na takwimu za miaka sita yaani kuanzia mwaka 

2016-2021, kuonyesha kuwa soko letu limekuwa na wastani wa ukuaji wa 

asilimia 7% bado ukuaji huu haujaendana na mchango wa sekta hii muhimu 

katika pato la taifa;  

 

Ndugu Makatibu Wakuu, 

7. Kwa kuwa masuala ya Bima ni mtambuka na yanaunganisha sekta zote za 

kiuchumi na kijamii katika sekta ya Umma na Binafsi, ni vema 

yakashughulikiwa kwa pamoja badala ya kuiachia Wizara au Taasisi moja tu. 

Aidha, Idara za Serikali zinazosimamia Bima, zina jukumu la kusimamia 

mwenendo wa soko la Bima. Hivyo, kwa kuzingatia umuhimu wa sectoral 

coordination, semina hii isitumike kusambaza elimu ya Bima pekee, bali kuzileta 

pamoja Wizara na Taasisi za Umma kwa ajili ya jambo moja, uratibu wa pamoja 

na utekelezaji wa pamoja. Utaratibu huu ni mzuri na unapaswa kuzingatiwa 

kwa ajili ya kushughulikia masuala yote mtambuka. 

 

Ndugu Makatibu Wakuu, 

8. Serikali imeipa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima malengo mbalimbali ya 

kukuza sekta ya Bima ili kufanikisha azma ya kulinda shughuli za wananchi 

kiuchumi na kijamii. Lakini pia, kuhakikisha soko la Bima nchini linakuwa 

sehemu salama na ya kuaminika kwa wananchi na wawekezaji. Hivyo, kupitia 

Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Mpango Mkuu wa 

Kuendeleza Seka ya Fedha Nchini, Mamlaka imepewa wajibu wa kutekeleza 

yafuatavyo: 

a. Kuhakikisha asilimia 50 ya Watanzania wenye umri wa kuanzia miaka 18 

wanapata huduma za huduma mbalimbali za Bima ifikapo mwaka 2030 

(Tofauti na sasa ambapo ni asilimia 16 tu ya Watanzania wanatumia huduma 

za biam Nchini) 

b. Kuhakikisha elimu ya Bima inawafakia Watanzania wengi zaidi na kipimo 

kilichowekwa kwenye mipango yetu ni kuwafikia watanzania takribani 

asilimia 80 ifikapo mwaka 2030 tofauti na asilimia 36 tu ya sasa. 
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c. Kuhakikisha idadi ya watanzania wenye Bima za maisha inaongezeka; 

d. Kuhakikisha 10% ya tozo za Bima zinatokana na shughuli za kilimo; 

e. Kuhakikisha sekta ya Bima inatoa na kutengeneza ajira kwa vijana; 

f. Kuhakikisha mifumo ya TEHAMA katika sekta ya Bima inakuwa rafiki na 

kuwiana na mifumo mingine ya sekta ya fedha. 

 

Ndugu Makatibu Wakuu, 

9. Nimejulishwa kuwa Mamlaka ya usimamizi wa Bima kwa kushirikiana na 

Wizara ya Fedha na Mipango imeandaa na kusambaza miongozo mbalimbali 

ya Bima yenye lengo la kuendeleza soko la Bima. Miongozo hiyo ni; 

Mwongozo wa Maafisa Wauza Bima, Mwongozo wa Uuzaji Bima Kidijitali, 

Mwongozo wa Takaful na Mwongozo wa utoaji taarifa za mahesabu. 

Miongozo hii inalenga kuchochea upatikanaji wa huduma za Bima kwa 

wananchi na pia kuongeza ajira kwa vijana wetu. Hivyo, tuitumie ipasavyo. 

 

Ndugu Makatibu Wakuu; 

10. Kwa kuwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya Mhe. Rais 

Samia Suluhu Hassan imedhamiria kutumia rasilimali zilizopo nchini ili 

kuboresha na kuinua uchumi wa nchi na mwananchi mmoja mmoja, hatuna 

budi kuendelea kushirikiana ili kulisukuma gurudumu hili kwa kuhakikisha 

shughuli zote za kiuchumi na kijamii zinakingwa na sekta hii ya Bima.  

 

11. Hapa Tanzania, Sekta ya Bima ni huria ambapo Serikali pia inafanya biashara 

hiyo. Ili kufikia malengo tarajiwa, Wizara ya Fedha na Mipango kupitia taasisi 

za Bima ina jukumu la kuongeza wigo wa Bima na kufikia watu wengi zaidi. 

Aidha, Serikali lazima ijipange kuingia katika maeneo muhimu ya Serikali 

ambayo yanahitaji utulivu wa kifedha kama vile pensheni ya watumishi wa 

Serikali na afya ya wananchi. Tutumie Sekta ya Bima katika kukuza na 

kuendeleza maeneo nyeti na yenye umuhimu kwa Serikali kama vile makazi, 

shule na hospitali au Bima za mazao n.k. 
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Cha kuzingatia ni kutumia Sekta ya Bima katika kukuza uchumi na kulinda 

uchumi ikiwa ni Pamoja na kuzuia uhamishaji wa mitaji (capital flights). Kwa 

msingi huo, udhibiti wa Sekta ya Bima ni muhimu. Bila udhibiti makini, nchi 

yetu inaweza kutawaliwa kiuchumi. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa 

kujenga sekta Madhubuti ya Bima. 

 

12. Naielekeza Mamlaka ya usimamizi wa Bima kutekeleza majukumu yao na 

mipango yao waliyojiwekea kwa umakini na weledi mkubwa. Hii ni pamoja 

na kusimamia utekelezaji wa sheria ya Bima namba 10 ya mwaka 2009 na 

Sheria ya Fedha namba 5 ya mwaka 2022 inayoelekeza kuwepo kwa Bima za 

lazima (mandatory insurance) kwa kujumuisha Bima za masoko ya umma, 

majengo ya biashara, bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje, vyombo vya 

baharini na vivuko. Aidha, Serikali itahakikisha kuwa Taasisi zake zinazolinda 

uchumi wa Taifa zinatekeleza majukumu yao kwa ufanisi na tija. 

 

Ndugu Makatibu Wakuu; 

13. Nimejulishwa kuwa kutakuwa na mawasilisho mahsusi kuhusu uendeshaji wa 

soko la Bima na tutapewa uzoefu kutoka Uganda na Uingereza Pamoja na 

kutapata nafasi ya kusikiliza wasilisho kutoka kwa Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bima Tanzania. Aidha, washiriki watapata nafasi ya kujadili mawasilisho 

hayo. 

 

14. Kwa hayo machache ninatamka kwamba Semina ya Makatibu Wakuu Kuhusu 

Mchango wa Sekta ya Bima katika Uchumi wa Nchi imefunguliwa Rasmi. 

Nawatakia kila la Kheri. 

 
  

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA.  

  


